Remove this ad

Lead

Aug 20 07 5:05 PM

Tags : :

วิงทิปยังมีการ์ตูนดีๆอีกมากที่รอให้แปล เราต้องการนักแปลการ์ตูนเพิ่มเติมมาร่วมทีมอยู่ค่า น้องๆนักเรียนนักศึกษา หรือผู้ที่สนใจ ถ้าต้องการฝึกฝนภาษาญี่ปุ่นด้วยการแปลการ์ตูนก็ยินดีต้อนรับค่า

คุณสมบัติของผู้แปล
- มีความรู้ภาษาญี่ปุ่นระดับ 3 ขึ้นไป สามารถเข้าใจรูปประโยคทั่วๆไปได้ สามารถแปลเป็นไทยให้อ่านเข้าใจได้ (จะมีแบบทดสอบให้ก่อนค่ะ) การ์ตูนที่วิงทิปเลือกมาแปลส่วนใหญ่มีตัวฟุริกานะกำกับไว้ ถ้ามีดิกก็หายห่วงค่า หรือถ้าไม่มีดิกเราก็มีจัด link เว็บดิกญี่ปุ่นให้
- สามารถใช้ภาษาไทยได้อย่างดี
- มีเวลาว่าง รักการ์ตูน เต็มใจช่วยงาน

หมายเหตุ : งานนี้เป็นงาน by fans, for fans. สต๊าฟทุกคนทำด้วยใจ ไม่มีผลตอบแทนนะคะ

ลำดับขั้นงานที่ทำของผู้แปล
- รับไฟล์ภาพ (zip)
- พิมพ์คำแปลลงใน MS Word โดยใช้ฟอร์แมตของทางวิงทิป
- ส่งคำแปลกลับมายังทีมงาน

ฟอร์มการสมัคร
1. ชื่อ
2. อีเมล์ติดต่อได้
3. แนะนำตัวเองนิดนึง อาจจะพูดถึงความสามารถ หรือประสบการณ์ที่เกี่ยวข้องที่เคยทำมาก่อน ก็ได้ค่ะ

สมัครได้ในกระทู้นี้เลยค่ะ

#1 [url]

Oct 15 07 8:47 PM

สวัสดีค่ะ
ไม่ทราบว่ายังเปิดรับสมัครนักแปลอยู่รึเปล่าคะ
สนใจทำมากๆๆๆๆค่ะ

ชื่อ จัน ค่ะ
อีเมล [email protected]

[email protected]ฬาฯ เอกภาษาญี่ปุ่น ปี 3 ค่ะ ความรู้ภาษาญี่ปุ่น ประมาณระดับ 2 ค่ะ ชอบอ่านการ์ตูนมากๆๆมาตั้งแต่เด็ก แล้วก็ชอบการแปลมากๆเหมือนกันค่ะ ไม่เคยแปลแบบจริงจังแต่ว่าปกติก็ชอบอ่านการ์ตูนญี่ปุ่นที่เป็นต้นฉบับภาษาญี่ปุ่นแล้วก็ฝึกแปลเองที่บ้านค่ะ บางทีก็หาเรื่องแปลไปเรื่อย(เช่นนั่งแปลบล๊อกของคนญี่ปุ่นค่ะ 55)

ถ้ารับพิจารณาจะเป็นพระคุณอย่างสูงค่ะ wingtipcafe/emo48.gif

ขอบคุณค่ะ

#2 [url]

Oct 16 07 12:56 PM

โอ้ววว ยินดีอย่างยิ่งเลยค่ะ กำลังขาดแคลนนักแปลญี่ปุ่น-ไทยอยู่เลย เอกญี่ปุ่นด้วยเยี่ยมเลยค่า wingtipcafe/emo37.gif
เดี๋ยวพี่กบคงจะส่งต้นฉบับให้ทดลองแปลดู ถ้าน้องจันมีโปรเจ็คที่อยากแปลอยู่แล้วก็บอกได้นะคะ

#3 [url]

Oct 16 07 6:11 PM

เดี๋ยวพี่กบคงจะส่งต้นฉบับให้ทดลองแปลดู << แล้วจะรอค่า (^^)

โปรเจ็คที่อยากแปลเฉพาะ ตอนนี้ยังนึกไม่ออกค่ะ แหะๆ wingtipcafe/emo34.gif

#4 [url]

Oct 19 07 7:22 PM

wheee~~ so happy to hear you want to join our team! sorry for replying late na ka. I'm on a trip ka. in an internet cafe right now. can't type thai T_T will reply to N'Chan as soon as possible na ka.

#5 [url]

Oct 19 07 9:34 PM

สวัสดีค่ะ ยังรับสมัครนักแปลญี่ปุ่น-ไทยอยู่มั้ยคะ
อยากลองแปลดูบ้าง (แต่ไม่มีประสบการณ์เลยอ่ะ)

ชื่อ hisoka
อีเมล์ [email protected]
[email protected]ินเดือนค่ะ เรียนจบมาได้..2 ปี แล้วมั้ง
ความรู้ก็ระดับ 1 (จริงๆแค่ระดับ 2 แหละค่ะ ฟลุ๊คมั่วข้อสอบผ่านระดับ 1 มาได้ไงไม่รู้)
ไม่มีประสบการณ์แปลการ์ตูนเลย แต่อยากลองทำค่ะ(เหตุจูงใจที่เลือกเรียนมาทางนี้)

#6 [url]

Oct 19 07 11:19 PM

พี่กบออนทัวร์อยู่นี่เอง มิน่าล่ะ หายไปหลายวันเลย เที่ยวให้สนุกนะคะ

hisoka > ประสบการณ์ไม่สำคัญค่ะ สำหรับคูจังมองว่าการแปลการ์ตูนเราเน้นแปลแล้วอ่านสนุกมากกว่าต้องแปลให้เป๊ะๆตามตัวอักษร ถ้าแปลออกมาอ่านสนุกก็ถือว่าใช้ได้แล้วค่ะ อย่างคูจังเองเริ่มก๊อกแก๊กแปลตอนสอบระดับ 4 มามุเรียนเอาตอนทำงานแล้วด้วยซ้ำ ก็อาศัยเปิดดิกช่วยไปด้วย ข้อดีอย่างนึงของการแปลการ์ตูนคือมันมีภาพประกอบช่วยให้เราเดาบริบทของเรื่องได้บ้าง ไม่เหมือนแปลหนังสือ และยิ่งถ้าเราชอบอ่านการ์ตูนอยู่แล้วด้วย แปลๆไปเราก็จะเก็ทเนื้อเรื่องได้เร็วขึ้นไปเองค่ะ ^^

เดี๋ยวรอพี่กบกลับมาแล้วส่งแบบทดสอบให้ทำนะคะ

#7 [url]

Nov 1 07 12:41 PM

สวัสดีดีค่ะ

ชื่อขวัญนะค่ะ สนใจที่อยากจะลองแปลการ์ตูนค่ะ
ยังไม่เคยมีประสบการณ์ แต่ก็อยากลองทำเพราะใจรักในการอ่านการ์ตูนเป็นชีวิตจิตใจ
จบเอกภาษาญี่ปุ่น ตอนนี้ภาษาอยู่ในระดับ 2 ค่ะ
ถ้าพอจะเห็นแววบ้างก็รบกวนติดต่อมาได้ที่เบอร์เมลด้านล่างนี้นะค่ะ
[email protected]

ขอบคุณมากค่ะ
Kwan wingtipcafe/emo48.gif

#8 [url]

Nov 1 07 5:26 PM

[COLOR=orange]
สวัสดีค่ะ ชื่อมดค่ะ ติดการ์ตูนมาตั้งแต่เด็ก เรียนสายวิทย์มาแต่ไม่ใช่แนวเรยโอนสายมา
เรียนต่อภาษาญี่ปุ่นเอาดื้อๆ จบมาฟามรู้แค่หางอึ่ง (ระดับ3) - -*
เตร็ดเตร่เป็นล่ามอยู่ แต่ความฝันดั้งเดิมอยากเป็นนักแปลการ์ตูน
เคยซื้อการ์ตูนที่ชอบเป็นฉบับญี่ปุ่นมาอ่านลองเทียบการใช้ภาษาดูบ้าง เช่นเรื่อง
Bleach,หนุ่มหล่อเฟี้ยวแปลงโฉมสาว,สายใยรัก,hunterxhunter
อะไรพวกนี้ ท่าทางยากเหมือนกันโดยเฉพาะพวกการ์ตูนผู้ชาย แต่ถ้าเป็นการ์ตูน
ผู้หญิงก็น่าสนุกดี อยากลองแปลดูบ้างอ่ะค่ะ ยังไงช่วยพิจารณาดูหน่อยนะคะ
ขอบคุณค่ะ

#9 [url]

Nov 1 07 7:14 PM

ขอบคุณคุณมดกับคุณขวัญที่สมัครมาค่ะ ยินดีมากๆเลย แต่พอดีตอนนี้เว็บ wingtip ขัดข้องทางเทคนิคเล็กน้อย เลยยังส่งไฟล์ให้ลองแปลไม่ได้ อีกวันสองวันจะส่งให้นะคะ =D

คุณมดคะ ขอ email ที่ติดต่อได้ด้วยค่ะ

#10 [url]

Nov 1 07 7:33 PM

หวัดดีค่ะ มดค่ะ แนะนำตัวเสร็จสับ ลืมบอกที่อยู่ตัวเองสะงั้น งุงิ
เบอร์อีเมล์ของหนู wingtipcafe/emo51.gif

#12 [url]

Nov 2 07 5:20 PM

สวัสดีค่ะ

ขอสมัครเป็นนักแปลด้วยคนค่ะ
ชอบอ่านการ์ตูนค่ะ ทั้งอังกฤษ และ ญี่ปุ่น
แนวโรแมนตืก รักหวานแหวว พระเอกหล่อๆ นางเอกสวยๆ หรือจะเป็นทอมก็ได้ค่ะ wingtipcafe/emo02.gif

ช่วยส่งบททดสอบไปตามอีเมลนี้นะคะ

by natsu

#14 [url]

Nov 9 07 1:15 AM

สวัสดีค่ะ ชื่อขวัญชนกค่ะ
อยากทำงานแปลการ์ตูนดูบ้างค่ะ
ตอนนี้แปลรายการญี่ปุ่นอยู่
เคยไปเรียนที่ญี่ปุ่นมาสองปีค่ะ
สอบผ่านระดับสอง
แต่ไม่รู้ว่าตอนนี้ยังรับสมัครอยู่รึเปล่าคะ
ขอบคุณมากค่ะ
เมลล์ติดต่อ [email protected]

#15 [url]

Nov 9 07 8:36 PM

ส่งแบบทดสอบไปให้ทุกท่านแล้วนะคะ ถ้าไม่ได้รับ รบกวนแจ้งด้วยค่า

#16 [url]

Nov 12 07 3:56 PM

สวัสดีค่ะ ชื่อ "น้อง" นะคะ ไม่ทราบว่ายังรับสมัครนักแปลการ์ตูนอยู่ไหมคะ อยากขอสมัครด้วยคนค่ะ

ชอบอ่านกร์ตูนมาตั้งแต่เด็กๆแล้วค่ะ ความใฝ่ฝันคือเป็นนักพากย์การ์ตูนหรือนักแปลการ์ตูน เคยทำงานแปลนิยายภาษาญี่ปุ่น แนววรรณกรรมเด็กให้กับ สนพ.บงกชค่ะ แล้วก็แปลเอกสารทั่วไป ความรู้ภาษาญี่ปุ่นระดับ 2 อยากทำงานแปลการ์ตูนจริงๆค่ะ ขอฝากตัวด้วยนะคะ

ที่อยู่ติดต่อ [email protected] หรือ [email protected] ก็ได้ค่ะ ขอบคุณค่ะ

#18 [url]

May 6 08 10:47 PM

ขอสมัครด้วยครับ อยากฝึกญี่ปุ่นให้คล่องขึ้นอีก
ความรู้ภาษาญี่ปุ่นระดับ 2 ครับ

#20 [url]

May 7 08 6:23 PM

สวัสดีค่ะ อยากสมัครนักแปลด้วยคนจ้า ^^v

ชื่อ เรน ค่ะ
อีเมล์ [email protected]
[email protected]้นปี ๔ เอกภาษาญี่ปุ่นค่ะ ผ่านระดับ ๓ แล้ว
ชอบอ่านการ์ตูนญี่ปุ่นกับนิตยสารญี่ปุ่นมากค่ะ
อยากแปลงานการ์ตูนจริงๆจังๆดูบ้างจ้ะ ^^;;

Quick Reply

bbcode help