Remove this ad

#21 [url]

Sep 12 07 1:33 PM

เอาแล้วไง อิซัค ไซม่อนซัง แบรดคุง สามคนนี้เป็นพระเอกยอดนิยมประจำบอร์ดวิงทิปที่ทำคะแนนสูสีตีคู่เบียดกันมาวิน ใครจะได้แชมป์พระเอกขวัญใจมหาชนโปรดติดตาม!!

คูจังก็กรี๊ดชูริจาก Basara อยู่นานหลายปีเลยค่ะ ตอนที่หมึกจีนออกเล่มใหญ่มา 6 เล่มจนจบภาค 1 แล้วหายไป 2-3 ปีเนี่ย ช่วงนั้นชีวิตมันเหมือนขาดอะไรไปเลยนะ (เป็นเอามาก) พอรู้ว่าสยามฯเอามาทำลิขสิทธิ์ก็ดีใจมากเลย ว่าแล้วคืนนี้กลับบ้านไปขุดมาอ่านอีกรอบดีกั่ว :3

มีข่าวดีมาฝากสำหรับแฟนๆคุมิโกะ ชินโกะ ของ อ.ยามาดะ นัมเป หลังจากออกสแกน Otona no Kodomotachi รุ่นลูกของคุมิโกะชินโกะไปแล้ว เรายังมีไฟล์ตอนพิเศษของซีรีส์ลุ้นรักลุ้นเรียนอีก 2 ตอนใหม่ กำลังเข้าคิวรอทำสแกนอยู่ค่า

สมาชิกแนะนำกันเข้ามาได้นะคะ ว่าอยากให้วิงทิปทำสแกนเรื่องไหน ถ้าทีมงานสนใจและพิจารณาความเป็นไปได้แล้ว ก็จะได้อ่านกันค่า

Quote    Reply   

#22 [url]

Sep 12 07 9:56 PM

ในที่สุดก็ได้ฤกษ์แนะนำตัวเองซะที wingtipcafe/emo41.gif กว่าจะรู้ตัวว่าตัวเองยังไม่ได้ register wingtipcafe/emo34.gif

ชื่อ aieto/เอียด/ViPaSa ค่ะ อ่านการ์ตูนตั้งแต่อ่านหนังสือออก ไม่รู้หรอกว่าโชโจไม่โชโจ เรื่องแรกที่อ่าน คือ แคนดี้ ตามด้วยไมมี่ จอร์จี้ ฟอสทีน ฮิเมโกะ (อุทิศชีวิตช่วงประถมให้เรื่องนี้เลย ขนาดแม่ช่วยซื้อน่ะ คิดดู๊ wingtipcafe/emo06.gif ) นักกี้ อิจิเงกิ เจ้าสาวซาตาน มนต์รักโยโกฮาม่า สารพัดเรื่องในเลมอนและกิฟต์ ฯลฯ เป็น 1 ในหลายที่ตกหลุมดำของคำสาปฟาโรห์ และมีอาการเหมือนหลายท่าน คือ ชอบการ์ตูนยุคกระโปรงบานเว่อร์ แนวตะวันตกที่สุด เห็นทีไรใจละลาย wingtipcafe/emo37.gif แต่อ่านได้ทุกแนว รวมทั้งวายเพราะตอนอ่านครั้งแรกไม่รู้ตัวว่าวาย wingtipcafe/emo02.gif

รู้จักวิงทิปเพราะเสิร์ชเรื่องการ์ตูนด้วยความบังเอิญ ตอนเจอตื่นเต้นมาก wingtipcafe/emo51.gif ไม่เคยรู้เลยว่าเค้ามีกันด้วย เพราะอ่านของตัวเองเงียบๆ คนเดียว wingtipcafe/emo34.gif

นักเขียนคนโปรด คือ สุดยอดฝีมือทั้งหลาย ไม่ว่า อิงาราชิ ยูมิโกะ ฮาร่า จิเอโกะ โชจิ โยโกะ ยามาโตะ วากิ นาริตะ มินาโกะ ชิโนฮาร่า จิเอะ วาดะ ชินจิ ฮิคาวะ เคียวโกะ อิจิโจ้ ยูคาริ มากิมูระ ซาโตรุ ชิมิสึ เรโกะ ฯลฯ

หนุ่มในฮาเร็ม คือ พระเอกของฮิคาวะ เคียวโกะ (เท่และแสนดี) กับพระรองของอิจิโจ้ ยูคาริ (เซ็กซี่กับฉลาดแกมโกง)

ยินดีมากค่ะที่ได้รู้จักทุกคน และจะดีใจที่สุดถ้าเราได้เจอกันเพื่อแลกการ์ตูนกันอ่านอย่างเมามันส์

นะคะ wingtipcafe/emo48.gif

#23 [url]

Sep 29 07 12:23 AM

wingtipcafe/emo48.gif สวัสดีค่ะ ขอแนะนำตัวหน่อยนะคะ

ชื่อ ~ Aquadrop ~ ค่ะ เริ่มอ่านการ์ตูนมาตั้งแต่สมัยประถม (เพราะพี่ชวนให้อ่าน) และก็อ่านมาเรื่อยๆจนถึงตอนนี้ ( อยู่มหาลัยแล้วค่ะ)

การ์ตูนที่ชอบก็มีทั้งแบบใหม่และเก่านะคะ แต่ที่ประทับใจจริงๆนี่ก็ต้องประมาณ ซากุระ(clamp) เจ้าชายน้ำชาฯ ไซเฟอร์(อันนี้ชอบมากๆ) skip beat(อันนี้ก็กรี๊ดค่ะ ฮามากมาย) เซเลอร์มูน มนต์รักโยโกฮาม่า รันเซ่ และก็เรื่องชุดของอิจิคิโยกับเจ้าหญิงจิสะ น่ะค่ะ

นักเขียนการ์ตูนที่ชอบ ก็ประมาณ clamp กับ ikeno koi เป็นหลักค่า
ส่วนความบ้านั้นก็เป็นพักๆอ่าค่ะ ตอนนี้กำลังกรี๊ดผลงานของอ.nampei yamada อยู่มากๆ (หลังจากที่ได้อ่านภาพพิเศษที่คุณcoochanแปลมาอ่ะ--อัสสัมเท่มากมาย--ไม่ไหวแล้ว !!)

#24 [url]

Oct 15 07 9:01 PM

สวัสดีค่ะ เพิ่งสมัครเป็นสมาชิกบอร์ดครั้งแรก

ชื่อ lilac
อ่านการ์ตูนมาแล้วกี่ปี เริ่มอ่านการ์ตูนโชโจจริงจังตอนป. 5 ก่อนหน้านั้นอ่านแต่การ์ตูนโชเน็น เพราะพี่ๆ ที่อ่านการ์ตูนมีแต่ผู้ชาย เลยอ่านตามพี่ ความรู้สึกแรกที่อ่านการ์ตูนโชโจคือมันแปลก wingtipcafe/emo06.gif ก็แหม ตอนนั้นยังไม่รู้นี่ว่าการ์ตูนมีหลายประเภท
แนวที่ชอบอ่าน อ่านได้หลายแนวค่ะ ไม่มีเจาะจงเฉพาะ
การ์ตูนที่ชอบ พลิกตำนานมหัศจรรย์, เจ้าชายน้ำชา. เขินตายเลยคนไม่เคยบอกรัก, Cipher, Alexandrite, Natural, เพลงแค้นดาบเทพเจ้า, เมื่อคุณหญิงเป็นขุนนาง, ยอดหญิงซาราดีนาซ่า, มนต์รักโยโกฮาม่า,งานของแคลมป์, เย้ยอเวจี, มัจจุราชหมายเลข 9, คริสตัลดราก้อน, One More Jump,ฆาตกรรมเขาวงกต, เคานต์เคน และอื่นๆ อีกมาก
นักเขียนในดวงใจ นาริตะ มินาโกะ, อิทสึกิ นัตซึมิ, ยามาดะ นันเป, แคลมป์, อาชิเบะ ยูโฮ, ฮิดากะ บันริ, คาโอริ ยูกิ, คามิยะ ยู, ยามาโตะ วากิ แล้วก็อีกหลายคนที่จำชื่อไม่ได้น่ะ wingtipcafe/emo41.gif

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยเช่นกันค่ะ wingtipcafe/emo48.gif

#25 [url]

Oct 18 07 11:03 PM

ชื่อ elfstone (ในบอร์ดพันทิพ ชื่อนานานะจัง จ้า)

อ่านโชโจมาตั้งแต่อายุ....ง่า ตั้งแต่อ่านหนังสือออกเลย ก็อายุประมาณ 4-5 ขวบนั่นแล เรื่องแรกๆที่อ่าน..จำไม่ได้ แต่จำได้ว่าเริ่มอ่านเพราะลูกพี่ลูกน้องที่เค้าอายุมากกว่าหลายปี เช่าการ์ตูนมาให้อ่าน (ตอนนั้นรู้สึกว่า..ร้านเช่านี่คือสวรรค์ชัดๆ wingtipcafe/emo48.gif ) ที่จำได้แม่นยำเลยคือเมื่อป.1 เห็นรุ่นพี่ (ป.4) ถือคำสาปฟาโรห์เล่มเท่ากระดาษ A4 เราก็อยากอ่านบ้าง (ยุคนั้นหนังสือมันเท่าต้นฉบับ แหะๆ) เริ่มอ่านโชโจยุค สนพ. ยอดธิดา, สยามสปอตปรินท์ติ้ง ฯลฯ มาพร้อมๆกับการ์ตูนผู้ชาย ที่มันลงเป็นตอนๆในหมึกจีน (ตอนนั้นยังเป็นนสพ.ไพเรทของการ์ตูนผู้ชาย) และ KC weekly ปกเซนท์เซย่า, หมัดเทพเจ้าดาวเหนือ พร้อมๆกับหัดเขียนการ์ตูนไปพร้อมๆกัน (เคยเขียนการ์ตูน โชโจ กับ พระเอกพลัง K ในเรื่องเดียวกัน 555555)

wingtipcafe/emo37.gif ติดตามโชโจมาเรื่อยๆ จนกระทั่งถึงยุคเก็บเงินซื้อเองได้ และหมดยุคไพเรท แต่ก็ยังอ่านจนถึงปัจจุบัน (ปัจจุบันอายุใกล้เลข 3 เต็มทีแล้ว ')

การ์ตูนโชโจที่ชอบ : เยอะมากๆๆๆๆๆ แต่ที่ชอบสุดๆก็มี รักอลเวง(สงครามแห่งความรัก), จอมคนแดนฝัน (ซื้อมาตั้งแต่สมัยเป็นการ์ตูนไพเรทชื่อ...ข้ามมิติพิชิตรัก>เงื่อนรักข้ามมิติ>จอมคนแดนฝัน), Basara, คริสตัล ดรากอน, หยุดเวลาให้หัวใจ (ของอจ. ฮิคาวะ), เกือบทุกเรื่องของอ. มากิมุระ ซาโตรุ, GTO (เฮ่ย นี่มันไม่ใช่โชโจ =_=')

นักเขียนที่ชอบ: ฮิคาวะ เคียวโกะ, ยามาโตะ วากิ, มากิมุระ ซาโตรุ, ทามุระ ยูมิ (คนเขียนบาซาร่า), มิอุจิ ซึซึเอะ (คนเขียน หน้ากากแก้ว) ตอนนี้เพิ่ม นิโนมิยะ โทโมโกะ (คนเขียน โนดาเมะ) อีกคน, วาดะ ชินจิ ฯลฯ นึกไม่ออกแล้วง่า ที่เหลือมีฝั่งการ์ตูนผู้ชายด้วย อย่าง คนเขียน ยุทธการใต้สมุทร, GTO และคุนิมิตซึ อ่า ชักจะหลงประเด็นแล้ว จบดีกว่า

หนุ่มในฮาเร็ม: อาเกฮะ แห่ง Basara, คุณมาโกโตะ จาก Green, ท่านจิอากิ จาก Nodame, ชุนเป จาก รักทระนง (ของฮิจิริ จิอากิ), หมวดชิโนบุ จาก รักอลเวง, เคนชิน จาก ซามูไรพเนจร (มะใช่โชโจ ไม่ว่ากันนะ)

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะค้า~

#26 [url]

Oct 19 07 9:07 PM

สวัสดีค่ะ เพิ่งสมัครสมาชิกวันนี้เอง

ชื่อ Hisoka
อ่านโชโจะตั้งแต่ตอนที่เริ่มอ่านการ์ตูนตอนเด็กๆค่ะ (สมัยนั้นไม่มีแนวให้อ่านเยอะนัก การ์ตูนลิขสิทธิ์ก็ไม่ค่อยมี)
นักเขียนที่ชอบมีหลายท่านค่ะ แต่จำชื่อไม่ค่อยได้ (อาศัยจำลายเส้นเอา) แต่ถ้าช่วงนี้ก็คง อ. Kure Yuki ที่เขียนเรื่อง บทเพลงสีทอง (Kiniro no Corda)
การ์ตูนที่ชอบในขณะนี้ก็ skip beat!(รอแปลไทยไม่ไหว เลยยไปคว้าสแกนภาษาจีนมาอ่านก่อน ดูรูปอย่างเดียว อ่านจีนไม่ออก wingtipcafe/emo41.gif ) Kiniro no Corda, Harukanaru Toki no Naka de (ส่วนใหญ่จะมาจากเกม Neo Romance ซะด้วยสิ)
งานอดิเรกก็อ่านการ์ตูน ฟังเพลงการ์ตูน ดูอนิเม เล่นเกมค่ะ

#27 [url]

Oct 19 07 11:08 PM

ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่านนะคะ

aieto > โอ้ววว แฟนคลับนักเขียนโชโจรุ่นลายครามมาเอง ในนี้ก็มีแฟนพันธุ์แท้โชโจรุ่นเดอะหลายคนนะ ถ้าตั้งกระทู้สะกิดขึ้นมาเมื่อไหร่คงได้แสดงตัวกันออกมาเยอะแน่ๆล่ะค่ะ

Aquadrop > ฮุ้ยยย ไม่นึกว่าจะมีคนพูดถึงเรื่องชุดเจ้าหญิงจิสะ คูจังชอบเรื่องนี้มากเหมือนกันค่ะ ทำให้ตามเก็บงานของ อ.ยานาฮาระ โนโซมิ ทุกเรื่องไปโดยปริยาย XD
ชอบงานของ อ.ยามาดะ นัมเป เหมือนกันอีกต่างหาก เพราะฉะนั้นคุณมาถูกที่แล้วค่า คนแปลลำเอียงสรรหาแต่งานของ อ.นัมเป มาแปลอยู่เนี่ยล่ะค่ะ โหะๆๆๆ ติดตามชมเจ้าชายน้ำชาภาคพิเศษตอนสุดท้ายได้เร็วๆนี้นะคะ

lilac > ในนี้ก็มีคนอ่านทั้งโชโจ โชเน็น เยอะนะ คุยได้ทั้งสองแนวเลยค่า

elfstone > คูจังสงสัยม๊ากมาก อยากเห็นการ์ตูนโชโจที่มีพระเอกพลัง K ที่คุณวาดจัง 555
สมาชิกส่วนใหญ่ในนี้ก็อายุเฉลี่ยเลขสองตอนปลายเช่นกัน เพราะฉะนั้นพวกเราวัยเดียวกันไม่ต้องเกรงใจนะค้า~

hisokan > เรื่องทนรอการ์ตูนออกไม่ไหวจนต้องไปสูบแสกนนี่เป็นเรื่องปกติของชาวการ์ตูนค่า ถ้าอาการหนักๆอย่างคูจังนี่คือทนรอไม่ไหวจนต้องไปเรียนภาษาญี่ปุ่นเพื่อมาอ่านการ์ตูนต้นฉบับ เป็นเอามากยังงี้เลยแหละ =w=

#28 [url]

Dec 15 07 11:14 AM

ชื่อ Gummi
อ่านการ์ตูนมาแล้วกี่ปี รวมๆ แล้วอีกไม่กี่ปีก็อ่านครบ 30 ปีค่ะ เริ่มอ่านตอน ป.1 หรือ ป2 เนี่ย
ตอนที่เริ่มอ่านก็มีคำสาปฟาร์โรห์และพวกยอดธิดา พวก ของ อาจารย์ มาจิโกะ
แนวที่ชอบอ่าน เรื่องลายเส้น ชอบการ์ตูนที่อ่านแล้วรู้สึกดี พวก แคนดี้ ไม่ชอบพวก วาย เท่าไร่

การ์ตูนที่ชอบ เยอะนะ แต่ก่อนชอบ คำสาปฟาโรห์ ตอนนี้ไม่ชอบแล้ว เบื่อ เมื่อก่อนมีการ์ตูนเยอะมาก เก็บไว้ใต้ถุน มีช่วงหนึ่งเราไม่อยู่เมืองไทย กลับมาแม่บอกว่าน้ำท่วม การ์ตูนบวม เละเลย ต้องโยนทิ้ง ตอนนั้นเซ็งมาก ไม่รู้ว่าจะไม่หาได้จากไหน ตอนนี้ก็เริ่มสะสมใหม่ แต่มีไม่กี่เรื่องเท่าไหร่
นักเขียนในดวงใจ ฮิคาวะ เคียวโกะ, นาริตะ มินาโกะ, จิอากิ ฮิจิริ, ยาจิ เอมิโกะ นาคายามะ เซอิกะ ทาดะ คาโอรุ อิจิโจ้ ยูคาริ มากิมูระ ซาโตรุ ชิมิสึ เรโกะ

การ์ตูนเก่าที่มี ละครสัตว์ที่รัก สุสานฟาโรห์ blind voice ของ นาคายามาเซอิกะ และพวกของ ยามาโตะ วากิ อ้อ มีเซบันด้วย วัยชุลมุน ของอิชิโจ ยูคาริ และ orange city

การ์ตูนที่ตามหา แมรี่เบล์เล่ม 1 กะ 17 หงษ์ฟ้าทั้งชุด ฮิเมโกะ

ใครมี รบกวนขอยืม หน่อยค่ะ กะว่าถ่ายรูปไว้ดีกว่าแสกน หนังสือจะได้ไม่แหกมาก

ตัวละครในดวงใจ ชาร์ล จาก alien street ไม่ว่าจะอ่านมากี่เรื่อง ไม่มีใครก็มาแทนที่ได้

#29 [url]

Dec 15 07 9:29 PM

คุค่ะ ชื่อคุไร แต่ว่าชื่อนี้ซ้ำกับอีกคนหนึ่ง หลังๆมีแค่คนเรียกคุก็เลยชื่อนี้แหละ

การ์ตูนที่อ่านเรื่องแรก คือคำสาปฟาใรห์ พี่เลียงอ่านให้ฟัง และเริ่มหัดอ่านจากเรื่องนั้นด้วยก้าวสู้สายสายประมาณสิบเอ็ดขวบได้ แต่ว่า ช่วงนั้นวายหายากกกกกกมากกกกกกก อยากเข้าแอคโค่แต่ตอนนั้นอายุไม่ถึงล่ะเพราะแค่สบสี่เอง เลยได้เข้าคาเสะแทน ก็อ่านมาเรื่อยๆมีคนที่ชอบหลายคนมากกกกก

แต่คนที่เป็นสุดยอดในดวงใจคือ อจ อากิโนะ มัทสึริ เทิดทูนอจ โคยู ชูเรย์

ภาษายุ่นพอไถๆตอนนี้ได้ มาริโอเนตมาครอบครองเก้าเล่มแล้ว กำลังเริ่มอ่านถึงเล่มที่สองด้วยความโฮกกกกแล้วก็ เรื่องวงกตมรณะน่ะ ของ อจ คามิยะ ยู กำลังตามเก็บอยู่

งานอดิเรกนอกเหนือจากนี้ค่อแต่งฟิค(ที่ไม่ค่อยดีเท่าไหร่) ที่แต่งออกมานายเอกมักจะฉลาดกว่าพระเอกที่ชอบนิ่งเป็นกระบือ wingtipcafe/emo02.gif

#30 [url]

Dec 22 07 11:45 PM

ชื่อ a_chan ค่ะ ติดตาม web นี้มาหลายรอบแล้วค่ะ ถ้าจำไม่ผิดตั้งแต่ยังเป็นTribute to Kanata Kara แล้วก็บอร์ดของ BB อยู่ ถ้าจำไม่ผิดนะคะ ตามรอยแรกเริ่มมาจาก pantip ค่ะ แล้วก็มาเจอกับ wingtip และ ที่นี่แหละค่ะ ดีใจที่มีเพื่อนๆที่ชอบอ่านการ์ตูนอยู่มากมาย (เพื่อนๆรอบข้างไม่ค่อยอ่านค่ะ ถ้าจะคุยเรื่องการ์ตูนต้องคุยกับน้องสาวค่ะ เพราะ เราเป็นคนทำให้ติดเอง wingtipcafe/emo02.gif ตอนนี้น้องก็เลยเรียนภาษาญี่ปุ่นเป้นวิชาเอกค่ะ น้องบอกว่า แรงบันดาลใจมาจากการ์ตูนที่อ่านนี่แหละ)

อ่านการ์ตูนมาตั้งแต่เรียน ป.2-3 ค่ะ เริ่มจากมีพี่สาวที่บ้านอยู่ใกล้กัน สนิทกับพี่เค้ามากค่ะ ไปเล่นที่บ้านเค้าเกือบทุกวันเลย แล้วพี่เค้าก็อ่านการ์ตูนก็เลยเป็นจุดเริ่มต้นค่ะ wingtipcafe/emo37.gif

การ์ตูนเรื่องแรกที่อ่าน (ก็ยืมพี่สาวข้างบ้านนี่แหละค่ะ) คือ โดราเอมอนค่ะ แล้วก็กุหลาบแวร์ซาย, จอมแก่นแก้ว ฮิเมโกะ, คำสาปฟาโรห์ (มันเป็นคำสาปจริงๆค่ะ ทุกวันนี้ยังต้องตามซื้ออยู่ ไม่รู้ว่า เมื่อไรจะจบ คนอ่าน กับคนเขียน ใครจะหมดความพยายามก่อนกัน) จากนั้นก็อ่านการ์ตูนมาเรื่อยๆ จนถึงวันนี้ก็มากกว่ายื่สิบปีแล้วค่ะ เวลาผ่านไปเร็วจริงๆ

การ์ตูนที่ชอบ ก็เยอะมากค่ะ เรื่องที่เพื่อนๆ list มานี่ก็ชอบทั้งนั้นเลย ไม่ว่า จะเป็นจอมคนแดนฝัน ยอดหญิงซาลาดีนาซ่า (หาคนที่ชอบคนวาดเรื่องนี้อ่ะค่ะ อ.คาวาโซ มาซุมิ ค่ะ ชอบมากเลย ไม่ทราบว่ามีใครชอบเหมือนกันบ้างไหมค่ะ คือ ตามหาการ์ตูนที่อ.ท่านนี้วาด แล้วมีแปลเป็นภาษาไทยแล้วอ่ะค่ะ) ฟลาวเวอร์ ดรากอน ฯลฯ สรุปแล้วก็ชอบการ์ตูนแนวแฟนตาซี ย้อนยุค ญี่ปุ่น หรือ ฝรั่งโบราณ ใส่กิโมโน หรือ กระโปรงพองๆ แบบนี้แหละค่ะ ตอนนี้ล่าสุดที่ชอบก็ skip beat กับ Nodame ค่ะ wingtipcafe/emo48.gif

นักเขียนในดวงใจก็ ฮิคาวะ เคียวโกะ, คาวาโซ มาสุมิ, ทาคามิยะ เคโกะ,นาคายามะ เซย์กะ,ยาจิ เอมิโกะ,ฮิจิริ จิอากิ,ทาดะ มาซึมิ,ชิซึมิ เรย์โกะ,ชิโนฮาระ จิเอะ ฯลฯ

การ์ตูนที่ตามหาตอนนี้ บาซาร่าค่ะ ตั้งแต่เล่ม 21 จนถึงเล่มจบ ไม่รู้ขาดไปได้ยังงัย ยังงงกับตัวเองอยู่ wingtipcafe/emo34.gif

งานอดิเรก ก็ คือ อ่านหนังสือค่ะ นอกจากอ่านการ์ตูนแล้ว นิยายก็ชอบอ่านค่ะ wingtipcafe/emo41.gif

#31 [url]

Dec 23 07 12:37 AM

ยินดีต้อนรับค่า

gummi > ช่วงนี้ตูนคลาสสิคเอามาพิมพ์ใหม่เยอะนะ ทั้งแคนดี้แคนดี้ กุหลาบแวร์ซายส์ มนต์รักโยโกฮาม่า เป็นโอกาสเก็บสะสมแทนของที่หายไปได้เลยค่ะ ^^

kurai > เอ๊ะ คุ้นๆ ชอบ อ.อากิโนะ แบบนี้ น้องคุ ที่เคยเข้ามาคุยจากบอร์ดเก่าใช่มั้ยคะ ยินดีต้อนรับค่า
พี่เลี้ยงเปรี้ยวมากเลย อ่านคำสาปฟาโรห์ให้ฟังซะด้วย ทำไมทีพี่เลี้ยงเราสอนแต่ให้เว่าลาวก็ไม่รุ มันช่างต่างกันราวฟ้ากับเหวซะจริง O[]o;

a_chan > แฟนพันธุ์แท้ตัวจริง ขอบคุณมากค่ะที่ติดตามมาตลอดตั้งแต่บ้านหลังแรกจนถึงปัจจุบัน *ซึ้ง*
ขอบคุณที่แปะทั้งลิงค์โหลดไฟล์ และภาพอิลลัสงามๆด้วยค่ะ

บาซาร่า คุจังเองก็กำลังตามหา แต่หาเล่มต้นๆ ง่าวจริงๆที่ตอน SIC ออกฉบับลิขสิทธิ์มาดันงก ซื้อเฉพาะเล่มที่ต่อจากของหมึกจีน มานั่งนึกเสียดายตอนนี้ก็สายไปแล้ว TwT

#32 [url]

Jan 10 08 9:17 PM

สวัสดีทุกๆคนค่ะ

ชื่อ elfmate2921 ค่ะ

อ่านการ์ตูนครั้งแรกตอนเด็กๆที่ไปรื้อค้นบ้านของลูกพี่ลูกน้อง ตอนนั้นติดแคนดี้ของวิบูลย์กิจมากๆค่ะ

ตอนเรียนประถมหกก็ติดตามกุหลาบแวร์ซายส์(พิมพ์ครั้งแรกแบบไม่มีลิขสิทธิ์) คอยโทรหาสำนักพิมพ์ว่าเล่มใหม่จะออกหรือยังเรื่องกุหลาบแวร์ซายส์ทำให้เริ่มชอบภาษาญี่ปุ่น

ต่อมาก็ติดCipher ของอ.Narita Minako ค่ะ เริ่มซื้อการ์ตูนภาษาญี่ปุ่นค่ะ ตอนนั้นร้านหนังสือญี่ปุ่นมีสองเจ้าเองคือ ร้านไทยบุนโด กะร้าน มาจิมาย่า ร้านมาจิมาย่าสาขาอัมรินทร์พลาซ่า(ต่อมาเลิกไปมีร้านโตเกียวโดมาอยู่แทน) กะสาขาเพลินจิต(เลิกไปแล้ว)

และแล้วสวรรค์ทรงโปรดที่มีร้านคิโนะคูนิยะมาเปิดสาขาแรกที่อิเซตัน wingtipcafe/emo56.gif

ต่อมาติดตามของอาจารย์ Nakayama Seika (อาจารย์ใจดีมากๆเลยค่ะ)wingtipcafe/emo37.gif
เก็บสะสมไปเรื่อยๆ และแล้วก็ได้หยุดไปค่ะ ไอเอ็มเอฟค่ะwingtipcafe/emo34.gif

น้องที่บ้านมาบอกว่ามีเว็บ wingtip ด้วย ดีใจค่ะ แต่เว็บเก่าไวรัสเยอะจัง เว็บใหม่นี้ดีกว่าเยอะwingtipcafe/emo48.gif

นักเขียนที่ชอบมากเป็นพิเศษ-อ.Nakayama Seika

user posted image

การ์ตูนที่ชอบ-เกือบทุกเรื่องที่เพื่อนพูดถึงค่ะ การ์ตูนเก่าภาษาไทยที่บ้านถูกโละไปหมดแล้วค่ะ

#33 [url]

Jan 10 08 9:55 PM

คุณ elfmate2921 > แปะรูปงามๆของ อ.นากายามะ เซย์กะ ยั่วกันอีกแล้ว เส้นตอนนี้ของอ.สวยคลาสสิกดีจริงๆเลยเนาะ เว็บเก่าไวรัสเยอะ... ฟังแล้วอึ้งไปเล็กน้อย ไม่รู้มาก่อนเลยค่ะ >_< ขอโทษนะค้า ตอนนี้หวังว่าเว็บคงสะอาดแล้วน้า >_<

คุณ gummi > เหะ เหะ ในดวงใจเรา เป็นธีแลม อ้ะค่ะ จากเรื่องเดียวกัน แต่ไม่สามารถรักเดียวใจเดียวอ้ะ อ่านเรื่องไหนก็หันไปหลงเรื่องนั้นแทนทุกทีเลย (เขินจัง)

#34 [url]

Jan 12 08 5:25 PM

คุณ chihaya > ขอแปะภาพยั่วอีกนะคะ ตอนใหม่ของฟลาวเวอร์ดรากอนที่จะออกใน Princess Gold ประจำเดือนกุมภาพันธ์ 2008 (วางแผงที่ญี่ปุ่นวันที่ 16 มกราคมนี้)ค่ะ
ภาพนี้เอาจากจากเว็บของอาจารย์ตอนปีใหม่นี้ค่ะ เผอิญไปแวะดูเห็นเข้าดีใจมากๆเลย wingtipcafe/emo06.gif รีบ save ไว้ทันที (ตอนนี้ภาพหายไปแล้ว)

user posted image

ถึงลายเส้นจะมีแต่ตาน่ากลัวๆ wingtipcafe/emo02.gif แต่คิดว่าเนื้อหาสนุกเหมือนเดิมค่ะ wingtipcafe/emo48.gif

ปล.ขอบคุณมากๆเลย น้องที่บ้านจะได้ดีใจด้วยเว็บสะอาดแล้ว wingtipcafe/emo56.gif

#35 [url]

Jan 31 08 11:33 AM

สวัสดีค่ะ เพิ่งได้เจอเวบนี้เมื่อวานแล้วก็โดดมาสมัครทันทีเลย ฝากตัวด้วยนะคะ

ชื่อ ฮาคุโอ ค่ะ

เริ่มอ่านการ์ตูนโชโจตอนอยู่ป.1เลยค่ะ ติดงอมแงม ทั้งๆที่ยังอ่านหนังสือไม่แข็งแรงแท้ๆ หนังสือที่เริ่มอ่านไม่แน่ใจว่า ตำนานรักห้องสมุด ของไซโต จิโฮ รึเปล่า แต่หลังจากนั้นก็พยายามเก็บเงินซื้อหนังสือของตัวเอง แต่ลำบากทีเดียว เพราะเงินกินขนมก็น้อย แถมป๊าก็ไม่ชอบให้อ่านอีก เลยรู้สึกเหมือนต้องลักลอบอ่านยังไงไม่รู้ จนรู้ตัวอีกทีก็จะ 20 ปีอยู่แล้ว ฮี่ๆ wingtipcafe/emo02.gif โชโจที่อ่านสมัยนั้นก็มี ผลงานของอ.ไซโต จิโฮ, เมื่อคุณหญิงจอมแก่นแต่งงาน, สาวน้อยแสนกล, อริส ตำนานเทพ ฯลฯ จนหลังๆ ก็เริ่มมาอ่านการ์ตูนผู้ชายเปนอาหารเสริมค่ะ

แล้วก็เริ่มมาเสพวายตอนเข้าสู่ม.1ค่ะ เพราะเจ้าเพื่อนตัวดีมันเป็นผู้ผลิตและบริโภค แถมยังส่งเสริมน่าดู ทั้งนิยายและการ์ตูนขยันหามาให้อ่านจริงๆ ชอบอ่านมากจนถึงกับเริ่มเรียนภาษาญี่ปุ่นกันเลยทีเดียว เพราะวายสมัยนั้นต้องสั่งจากญี่ปุ่นเอา

นักเขียนที่ชื่นชอบ นาริตะ มินาโกะ, Clamp, ฮิคาวะ เคียวโกะ, วาตาเซะ ยู, คาโอริ ยูกิ, นากามุระ โยชิกิ, ชิโนฮาระ จิเอะ, และอีกมากมายทีเดียว

การ์ตูนโชโจที่อยากให้จบ คำสาปฟาโรห์, หน้ากากแก้ว (2 เรื่องนี้เลยค่ะ ที่อยากอ่านให้จบซะที ก่อนที่แรงฮึดจะหายไปค่ะ wingtipcafe/emo41.gif )

ดีใจมากนะคะที่ได้มาเจอเวบนี้ เจอคนที่ชอบอะไรเหมือนๆกัน และได้อ่านผลงานลายเส้นที่คลาสสิกชนิดว่าสาปสูญไปหมดแล้ว จากนี้ไปก็ขอฝากตัวสิงที่บอร์ดนี้ด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ wingtipcafe/emo48.gif

#36 [url]

Jul 14 08 9:46 PM

ชื่อ Sinnerdarker

เอ..ช่วงแรกจะอ่านการ์ตูนบู๊ต่อสู้ก่อนค่ะ กระทั่งอ่านหมดร้านถึงย้ายไปโชโจ ชอบในระดับหนึ่งแต่ไม่ชอบมาก อ่านบู๊เป็นหลักโชโจอหารเสริม(โดนชาวบอร์ดตบ) ค่อนไปทางวายเสียมากกว่า wingtipcafe/emo41.gif ตอนนี้ลายเส้นที่ชอบก็มีของท่านที่วาดเรื่องจอมคนแดนฝัน แล้วรู้สึกจะมีแบบใหม่หลายเรื่อง สารภาพเลยค่ะว่ามาบอร์ดนี้เพราะอาถรรพ์พระจันทร์ภูต /อาย

การ์ตูนโชโจที่ชอบ เมื่อคุณหญิงจอมแก่นแต่งงาน, จอมคนแดนฝัน, สาวน้อยแสนกล, อริส ตำหนักเทพเจ้า ,คนไร้ภพ . ลำนำต่างพิภพ ,เอล ...ที่จริงอยากอ่านแบบแฟนตาซี ย้อนยุคไปซะสัมยเฮอัน เป็นเรื่องราวแบบรักๆของยุคเฮอัน แต่ไม่รู้คิดไปเองรึเปล่าว่าหายากเหลือเกิน..อา ทั้งๆที่ชุดกินโมโนกรุยกรายมันแสนจะน่าหลงใหลแท้ๆ../เคลื้ม

นักเขียนโชโจในดวงใจ ..จำชื่อไม่ได้อ่ะค่ะ มีทาคาฮาชิ มิยูกิ กับ อีกท่านที่วาดลำนำต่างพิภพ

ถึงจะไม่ได้อ่านมากนักแต่ก็รักไม่แพ้กันนะเจ้าคะ!!

#37 [url]

Feb 7 09 6:29 AM

ชื่อ Ayaka/อายากะ ค่ะ อันหลังนี่เป็นล็อกอินในพันทิป

อ่านการ์ตูนโชโจมากี่ปีแล้ว เริ่มอ่านการ์ตูนครั้งแรกตอน 5 ขวบค่ะ ก็... 20 กว่าปีมาแล้ว พออ่านหนังสือออกปุ๊บ ก็เริ่มอ่านทุกอย่างที่มีในบ้านค่า 55 การ์ตูนเล่มแรกน่าจะเป็นโดราเอมอนล่ะมั้ง การ์ตูนโชโจที่อ่านเรื่องแรกน่าจะเป็นแคนดี้จอมแก่นนะคะ(ความทรงจำเลือนลางเต็มที)

แนวที่ชอบอ่าน ทุกแนวค่ะ อ่านทั้งการ์ตูนโชเน็นและโชโจ และการ์ตูนวาย หึ หึ อ่านตั้งแต่รักหวานแหววยันการ์ตูนสยองขวัญ สืบสวน ไปจนถึงการ์ตูนทำอาหาร ที่อ่านน้อยที่สุดน่าจะเป็นการ์ตูนที่เกี่ยวกับกีฬาน่ะค่ะ

การ์ตูนโชโจที่ชอบ moon child,อีกฟากหนึ่งของความฝัน,สาวน้อยแสนกล,รักอลเวง,ไซเฟอร์,นัยน์ตาเธอสีม่วง ฯลฯ บรรยายทั้งวันก็ไม่รู้จะครบหรือเปล่า wingtipcafe/emo41.gif ขอแซมเปิ้ลแค่นี้แล้วกันค่ะ

นักเขียนโชโจในดวงใจ ไม่มีคนที่ชอบเป็นพิเศษนะคะ ชอบแทบทุกคนค่ะ มันขึ้นอยู่กับว่าตอนนั้นๆกำลังอ่านงานของใครอยู่ก็จะชอบคนนั้นน่ะค่ะ

ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยคนนะคะ wingtipcafe/emo48.gif

#38 [url]

Jun 24 09 7:52 PM

ชื่อ เรียกซิฟก็ได้ เรียกเนก็ได้จ้า ^^

อ่านการ์ตูนโชโจมากี่ปีแล้ว : นานมาก สิบกว่าปีได้มั้ง อ่านมากกว่าครึ่งชีวิต ฮาๆ เริ่มอ่านจริงๆจังๆก็ประมาณ ป.1-ป.2 ตอนนั้นมีการ์ตูนมาแรงอย่างกุหลาบแวร์ซาย ที่เอามาทำเป็นอนิเม คำสาปฟาโรห์ หมึกจีนกำลังดัง การ์ตูนไพเรทล้นตลาดแน่ะ

แนวที่ชอบอ่าน : อ่านทุกแนวนะ ขึ้นอยู่กับอารมณ์ในช่วงนั้น แต่โดยมากจะชอบเรื่องเบาๆ สบายๆ ย้อนยุค แต่ก็อ่านแนวดราม่าได้ ชอบนางเอกแก่นๆ ไม่ใช่สาวหวาน เมื่อก่อนอ่านเจอฉากมีอะไรกันแล้วตกใจ เดี๋ยวนี้เริ่มผันผวนชีวิตไปสู่เส้นม่วงๆ ฮาๆๆๆ เลยรับได้ ตั้งแต่เนื้อหาเบายันหนัก จะ incest จะโลลิ อะไรก็ตามแต่ +

การ์ตูนโชโจที่ชอบ : มีหลายเรื่องมากจนไม่รู้จะพูดถึงเรื่องไหนดี =[]= ที่แน่ๆก็คำสาปฟาโรห์, รันเซ, กุหลาบแวร์ซาย, นัยน์ตาเธอสีม่วง(รู้สึกว่าจะชื่อนี้นะ), natural ฯลฯ เยอะมากจริงๆ บางเรื่องเก่าจนจำชื่อไม่ได้ก็มี แต่ถ้าพูดมาจะอ๋อทันที

นักเขียนโชโจในดวงใจ ชิมิสึ เรย์โกะ, ยามาโตะ วากิ ฯลฯ

#39 [url]

Jul 30 09 8:25 PM

สวัสดีค่ะ ชื่อunaros6644 สมัครวันนี้ค่ะ
อ่านการ์ตูนครั้งแรกก็เริ่มจากเพื่อนให้อ่าน จากนั้นเริ่มซื้อเองเล่มแรกหน้าจะเป็นเลมอนแล้วค่อยๆหาเลื่อย
คนเขียนที่ชอบ ก็มีหลายคน ฮิคาวะ เคียวโกะ ,นาริตะ มินาโกะ ,คาวาโซ มาซูมิ ,ฮาระ ชิเอโกะ ,อะชิเบะ ยูโฮ ,ฮาระ ชิเกโกะ ,ไซโต จิโฮ ,ยามาโตะ วากิ ,ทากาฮาชิ เรียวโกะ(จำผิดเปล่าไม่แน่นใจ) และยังมีอีกแต่จำไม่ได้เดียวพิมพ์ผิด wingtipcafe/emo41.gif wingtipcafe/emo34.gif
แนวที่ชอบ หลากหลายค่ะ ตลก+โรแมนติก สืบสวน ผจนภัย ต่อสู้+ตลก
เรื่องที่ชอบ ยูนิตี้ ไซเฟอร์ อเลคซันไดร์ เทพนิยายเวหาและพิภพ 2สิงห์จอมทะเล้น เนเชอรัล สาวน้อยแสนกล จอมคนแดนฝัน ในตาเธอสีม่วง โรงแรมในม่านหมอก คริสตัสดราก้อน(ไม่เห็นจบซะทีตามรุ่นพิมพ์ยอดธิดาจนถึงรุ่นพิมพ์ปัจจุบัน) เจ้าสาวซาตาน แฝดน้อยกลอยใจ ตำนานสายรุ่ง ครูสาววัยสะรุ่น ฟ้าใต้แสงจันทร์ สาวซ่าจากเจแปน Inuyasha Touring Express เลดี้เดนตาย ซาลาดีนาซ่า รันเสะ นารูโตะ wingtipcafe/emo02.gif
คือแบบว่าอ่านได้พบสมควร เน้นที่คนวาด ลายเส้นที่ชอบ เนื้อเรื่อง หยุดอ่านการ์ตูนมาสิบก่วาปีก็เลยหาการ์ตูนช่วงที่หยุดอ่าน และเป็นสมาชิคก็อยากหาข้อมูลการ์ตูนที่เราไม่รู้และสอบถามท่านผู้รู้ต่างๆค่ะ ขอฝากตัวด้วยค่ะ wingtipcafe/emo48.gif wingtipcafe/new-bird2.gif

#40 [url]

Aug 28 09 9:05 PM

ชื่อ... ข้าน้อยมีนามว่ามายด์ขอรับ หรือเรียกว่า zemi ก็ได้นะขอรับ

สิ่งที่บ้าอย่างหนัก... yaoi และการ์ตูนขอรับ

อ่านการ์ตูนครั้งแรกก็.. ประมาณ 2 ปีที่แล้วขอรับ แต่ที่เริ่มบ้า yaoi ก็เมื่อปีที่แล้วเองขอรับ

ชอบ... อะไรก็ตามที่เกี่ยวกับญี่ปุ่นขอรับ ข้าน้อยจะพยายามหาข่าว หรือหาซื้อทันทีที่รู้ว่านั่นคือ ญี่ปุ่น

ฝากตัวด้วยนะขอรับ ข้าน้อยเพิ่งสมัครเข้ามาได้ไม่นาน

Add Reply

Quick Reply

bbcode help