Remove this ad

Lead

Dec 15 07 5:26 PM

Tags : :

ช่วงนี้กำลังขาดแคลนต้นฉบับสแกนการ์ตูนค่ะ เพื่อนๆคนไหนมีการ์ตูนเก่าหายากในครอบครองแล้วอยากแบ่งปันให้คนอื่นได้ระลึกความหลัง และให้นักอ่านรุ่นใหม่ได้สัมผัสการ์ตูนคลาสสิก สแกนแล้วส่งต้นฉบับมาได้นะคะ

คุณสมบัติ
1. มีการ์ตูนเก่าที่เคยตีพิมพ์ในไทยสมัยก่อน แต่ปัจจุบันยังไม่มีลิขสิทธิ์
2. มีเครื่องสแกน และใช้เครื่องเป็น
3. มีเวลาว่าง รักการ์ตูน
4. เต็มใจให้นำไฟล์เผยแพร่ทาง wingtipcafe.com

หมายเหตุ : งานนี้เป็นงาน by fans, for fans. สต๊าฟทุกคนทำด้วยใจ ไม่มีผลตอบแทนนะคะ

คุณภาพของสแกน
ไม่เกี่ยง เป็นแบบไหนก็ได้ ขอให้อ่านออกเป็นพอ (สแกนให้ก็ปลื้มแล้วค่ะ) แต่ถ้าให้ปิ๊ง ก็อยากได้ความละเอียดสัก 150 dpi ขึ้นไป

จำนวน
ตามสะดวก จะสแกนส่งมาทั้งเรื่องก็ได้ (ทีมงานตาเป็นประกายปิ๊งๆ) หรือถ้าเรื่องยาวมาก สแกนไม่ไหว จะส่งมาเฉพาะตอนใดตอนหนึ่ง หรือบางตอนก็ไม่ผิดกติกาแต่อย่างใด

วิธีการส่ง
สแกนแล้วส่งมาที่ [email protected] หรือถ้าไฟล์ใหญ่มาก ก็อัพขึ้น yousendit.com หรือ mediafire.com แล้วส่งลิงค์มาให้ก็ได้

เวลาส่งมา รบกวนแจ้งรายละเอียดมาตามนี้นะคะ

1. ชื่อการ์ตูน (ตามหน้าปก หรือถ้าทราบชื่อญี่ปุ่น แจ้งมาด้วยก็ดีค่ะ)
2. ชื่อสนพ. + จำนวนเล่ม
3. ชื่อ อ.ผู้แต่ง /ผู้วาด (ถ้าไม่ทราบ ไม่เป็นไร)
4. ไฟล์ที่ส่งมา (บทที่ ? เล่มที่ ?) ถ้ามีเรื่องย่อสั้นๆด้วยก็จะดีค่ะ
5. ชื่อผู้สแกน (ชื่อที่จะให้ขึ้น credit)
6. ยินดีให้ทีมงานแปะโลโก้ Wingtipcafe ลงบนสแกนหรือไม่ (ตามความสมัครใจค่ะ ถ้าอนุญาต รบกวนแจ้งด้วยนะคะ)

สำหรับในส่วนของการ์ตูนใหม่ ก็ยังขาดแคลนสต๊าฟช่วยแต่งภาพ (ใส่ตัวอักษร) ใครสนใจ สมัครมาได้ค่ะ
Quote    Reply   

#1 [url]

Dec 15 07 6:58 PM

รับทราบค่ะ แล้วจะลองส่งเรื่องสั้นของซาโตนากะ มาจิโกะมาชิมลางกอ่นนะคะ น่าจะคลาสสิคพอ
อายจังการ์ตูนเราไม่ดังแล้วยังไม่ค่อยเก่าอีก เฮ้อ.... wingtipcafe/emo56.gif

#2 [url]

Dec 16 07 9:01 PM

ขึ้นต้นมาว่า ซาโตนากะ มาจิโกะ จะไม่เก่าคลาสสิกหายากได้ยังไงค้า

จะรอค่า wingtipcafe/emo37.gif

#3 [url]

Dec 22 07 10:05 PM

มี scan การ์ตูนอยู่บ้างเหมือนกันค่ะ มีทั้งแบบ scan ภาษาอังกฤษ กับ ภาษาญี่ปุ่น ส่วนใหญ่จะ load มาจาก web ต่างๆในเน็ตอ่ะค่ะ แต่บางเรื่องก็ไม่เก่าน่ะสิค่ะ เลยไม่แน่ใจว่า จะใช้ได้หรือเปล่า ที่ load มาล่าสุด คือ เรื่อง Tenma no Ketsuzoku หรือ Crystal Lord Opera ที่ถูก สนพ.บูรพัฒน์ลอยแพไปอ่ะคะ แค้นมากเลยหา scan ใน net จนเจอ ชอบงานของ อ.ทาคามิยะ เคย์โกะ แต่หาอ่านยากจังเลยค่ะ wingtipcafe/emo56.gif

#5 [url]

Dec 23 07 10:54 AM

QUOTE (a_chan @ December 22, 2007 10:05 pm)
มี scan การ์ตูนอยู่บ้างเหมือนกันค่ะ มีทั้งแบบ scan ภาษาอังกฤษ กับ ภาษาญี่ปุ่น ส่วนใหญ่จะ load มาจาก web ต่างๆในเน็ตอ่ะค่ะ แต่บางเรื่องก็ไม่เก่าน่ะสิค่ะ เลยไม่แน่ใจว่า จะใช้ได้หรือเปล่า ที่ load มาล่าสุด คือ เรื่อง Tenma no Ketsuzoku หรือ Crystal Lord Opera ที่ถูก สนพ.บูรพัฒน์ลอยแพไปอ่ะคะ แค้นมากเลยหา scan ใน net จนเจอ ชอบงานของ อ.ทาคามิยะ เคย์โกะ แต่หาอ่านยากจังเลยค่ะ wingtipcafe/emo56.gif

มี scans ยุ่นเรื่องนี้เหมือนกันค่ะ แต่ฮือ ยังหาคนรับไปแปลไม่ได้อ้ะ กับเกรงๆบูรพัฒน์นิดหน่อย เพราะเคยมีลิขสิทธิ์แล้ว

หาอ่านยากจริงๆค่ะ เรื่องนี้เราตามมาตั้งกะสิบกว่าปีก่อนโน้น ก็ยังไม่มีบุญได้อ่านจนจบซะที (ปาก้อนหินใส่บูรพัฒน์)

#6 [url]

Dec 24 07 12:04 AM

เรื่อง คริสตัลลอร์ด ยาวมากเลยค่ะ เลยทำให้หาคนแปลยากมั้งค่ะ กำลังตะแง้วๆน้องสาวอยู่ว่าให้แปลให้อ่านหน่อย ไม่รู้ว่าเมื่อไรจะใจอ่อน แล้วก็อย่างที่คุณchihaya บอกแหละคะ ติดเรื่องลิขสิทธิ์กับบูรพัฒนืนี่สิ สงสัยคงต้องดูรูปไปก่อน ไม่เข้าใจเนื้อเรื่องสักเท่าไร แต่ก็ดีกว่าไม่รู้ว่ามันจบยังงัย wingtipcafe/emo41.gif

#7 [url]

Dec 25 07 10:38 PM

บูรพัฒน์ลิขสิทธิ์ยังไม่ขาดอีกเหรอ เอาเค้าไปดองซะขนาดนั้นน่าจะขาดไปนานแล้วนา ไม่รู้ว่าถ้าลองแย็บๆถามไปทางสนพ.เค้าจะตอบมั้ยนะ =___=

เพื่อนมีโครงการจะสแกน Moonchild เวอร์ชั่น SIC สมัยเล่มละ 15 บาทค่ะ กำลังยุให้เค้าเริ่มทำไวๆ ถ้าทำเมื่อไหร่จะขอจีบมาลงเว็บวิงทิปค่า

#8 [url]

Dec 26 07 5:48 PM

QUOTE (coochan @ December 25, 2007 10:38 pm)
บูรพัฒน์ลิขสิทธิ์ยังไม่ขาดอีกเหรอ เอาเค้าไปดองซะขนาดนั้นน่าจะขาดไปนานแล้วนา ไม่รู้ว่าถ้าลองแย็บๆถามไปทางสนพ.เค้าจะตอบมั้ยนะ =___=

เพื่อนมีโครงการจะสแกน Moonchild เวอร์ชั่น SIC สมัยเล่มละ 15 บาทค่ะ กำลังยุให้เค้าเริ่มทำไวๆ ถ้าทำเมื่อไหร่จะขอจีบมาลงเว็บวิงทิปค่า

โอ๋ย ถ้าได้นะแอน จับตัวไว้ เอ๊ย ขอมาลงเลย จะได้รำลึกถึงเซธคุง (เบนจามิน เขี่ยทิ้งไป) wingtipcafe/emo02.gif

#9 [url]

Feb 14 08 9:31 PM

เริ่มส่งสแกนเรื่องใหม่แล้วค่ะ
คราวนี้เป็นเรื่อง Umi no Aria ยาว 2 เล่ม 16 ตอนจบ ของอ.Hagio Moto

แล้วก็อยากสแกนเรื่อง onii sama e ของ อ.Riyoko Ikeda
คำอธิษฐานของหงส์ขาว - Kyoko Ariyoshi
แล้วก็เรื่องสั้นเล่มเดียวจบของ อ.Aso Izumi ด้วย หวังว่าคงไม่โดนตัวขี้เกียจทำหมดแรงซะก่อนนะคะ สู้ๆ wingtipcafe/emo41.gif

#10 [url]

Oct 30 08 12:55 PM

สวัสดีค่า เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ

คืออยากถามว่า ก่อนสแกนส่งไปให้เนี่ย ข้าพเจ้าจะส่งหน้าปกไปให้ดูก่อนได้ไหมคะ? เพราะข้าพเจ้าไม่ค่อยได้ติดตามข่าวการ์ตูนปัจจุบันเท่าไหร่ ไม่รู้ว่าเรื่องนี้ ๆ มีลิขสิทธิ์ไปแล้วหรือยัง หรือเป็นของอาจารย์ท่านไหน ชื่อภาษาญี่ปุ่นว่าอะไร ทำนองนี้น่ะค่ะ จะลำบากทาง staff ช่วยตรวจสอบไหมคะ?

#11 [url]

Oct 30 08 3:24 PM

ได้เลยค่ะ ส่งมาที่ [email protected] ยินดีมากๆค่ะ

#12 [url]

Dec 12 08 6:47 PM

[COLOR=orangeเป็นสมาชิกใหม่เหมือนกันค่ะ แล้วมีการ์ตูนเก่าๆเยอะมากเลย ว่างเมื่อไรจะแสกนแล้วส่งให้อ่านกันนะค่ะ อาจจะส่งปกให้ดูก่อนเพราะไม่ค่อยติดตามการ์ตูนลิขสิทธิ์เหมือนกันค่ะ [/COLOR] wingtipcafe/emo41.gif

#13 [url]

Jan 21 09 7:28 PM

เ่อ่อ สมัครสแกนตอนนี้ยังรับอยู่มั้ยอ่ะคะ ^^"

แต่ก็ไม่แน่ใจเหมือนกันอ่ะคะ ว่าเรื่องไหนลิขสิทธิ์แล้วรึยัง หรือบางเรื่องเก่าพอมั้ย -__-"" เดี๋ยวจะส่งปกไปให้พี่กบดูก่อนแล้วกันนะคะ

ปล.การ์ตูนของ KK นี่ถือว่าเป็นการ์ตูนลิขสิทธิ์มั้ยอะคะ?

Add Reply

Quick Reply

bbcode help